Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
Những lỗi giao dịch forex nguy hiểm cần tránh
[font=sans-serif, Arial, Verdana, "Trebuchet MS"]khi xúc tiếp với rộng rãi bạn traders, tôi nhận được cực nhiều những san sớt của họ về các lỗi giao dịch họ hay mắc phải ( khiến họ thua lỗ ) và cộng bàn thảo cách khắc phục các lỗi này. Ta thấy các traders đều mắc đi mắc lại các lỗi này, khiến chúng ta nản lòng trên con đường kiếm tìm thành công với thị phần đàm phán ngoại ăn năn.[/font]
[font=sans-serif, Arial, Verdana, "Trebuchet MS"]Ngày bữa nay, tôi sẽ liệt kê những lỗi đàm phán tại các sàn forex uy tín ấy ra, và cộng bạn thảo luận về chúng nhé. Cảm ơn bạn đã để ý đến blog nhỏ này, hãy bình luận ở dưới bài viết để cho tôi biết lỗi nào bạn hay mắc phải nhất[/font]
[font=sans-serif, Arial, Verdana, "Trebuchet MS"][Image: tN7K17thw7fAaP8spKlOmOo80KuNjOEvPL0OXM6t...M0DUxIuTOU][/font]
[font=sans-serif, Arial, Verdana, "Trebuchet MS"]“Người ta” kể : “Đừng mạo hiểm quá 5% account của bạn”[/font]
[font=sans-serif, Arial, Verdana, "Trebuchet MS"]5% , 10% chỉ là 1 Thống kê, thích hợp với từng người, …[/font]
[font=sans-serif, Arial, Verdana, "Trebuchet MS"]Việc nhất quyết một vài % nào ấy cho chừng độ rủi ro bạn nên hài lòng là điều cực nhiều trang web và khóa học nhắc với các bạn. Theo quan điểm của tôi, đó là một hướng tiếp cận sai lầm trên thực tại. Nó có thể khiến các bạn quẩn trong việc đàm phán không hiệu quả. Cách giảng giải của tôi như sau :[/font]
[font=sans-serif, Arial, Verdana, "Trebuchet MS"]Lý do chính mà các traders hay đưa ra 1 Con số phần trăm là rủi ro chấp nhận cho 1 lệnh đàm phán bởi ấy là một ý tưởng tốt, đúng vậy. Họ tin tưởng điều này sẽ giúp họ cải thiện account lên một cách chắc chắn, tránh rủi ro nếu như lệnh thua. Điều này có lẽ bạn đã nghe qua quá phổ quát rồi. Nếu như account của các bạn bị lỗ 50%, các bạn cần gấp đôi account đấy lên (100%) để phục hồi lại số tiền trong tài khoản Việc trước tiên.[/font]
[font=sans-serif, Arial, Verdana, "Trebuchet MS"]Xem thêm: mô hình giá[/font]
[font=sans-serif, Arial, Verdana, "Trebuchet MS"]giả tỉ account của bạn đang bị thua lỗ 50% so với số vốn Ban đầu, các bạn có thấy rằng giả dụ áp dụng “luật” 5% rủi ro, thì Thống kê 5% lúc này chỉ bằng 1/2 so với Báo cáo 50% ở tài khoản Việc đầu tiên không? Bây giờ nhiệm vụ của bạn là gấp đôi số tiền đang có, với rủi ro chấp thuận là 1/2 của 5% (vốn ở tài khoản ban đầu) để có thể trở lại tình trạng vốn Trước tiên. Điều này nghe có vẻ rất khó lúc mức độ chịu rủi ro của các bạn đang thấp dần đi trong khi các bạn muốn kiếm được phổ quát tiền hơn với các lệnh thắng. Nó sẽ càng tệ hơn lúc bạn gặp phải chuỗi những lệnh thua liên tiếp ( 4 lệnh thua liên tiếp chẳng hạn ), mức độ chấp nhận rủi ro dễ thường sẽ giảm dần theo 4 lần sao?[/font]
[font=sans-serif, Arial, Verdana, "Trebuchet MS"]Tôi khuyên không nên sử dụng Thống kê phần trăm, hãy sử dụng Báo cáo về tiền. 100$, 200$, 500$, &Hellip; Cho 1 lệnh thua. Và luôn nhớ số tiền cutloss của các bạn sẽ tương ứng với số lot mà các bạn vào lệnh với các ngưỡng cản / kháng cự, … Rủi ro luôn đi kèm với lợi nhuận, bạn chẳng thể mong kiếm được một khoản lợi nhuận khá hơi với số tiền chấp thuận mất quá thấp. các bạn hiểu ý tôi chứ?[/font]
[font=sans-serif, Arial, Verdana, "Trebuchet MS"]trở nên trader tham lam một cách ngu ngốc[/font]
[font=sans-serif, Arial, Verdana, "Trebuchet MS"]Lòng tham luôn là thứ hại chúng ta, đặc biệt là trong trading. Ta rất dễ trở thành tham lam lúc bị tiền nong và vật chất làm mờ mắt.[/font]
[font=sans-serif, Arial, Verdana, "Trebuchet MS"]Đa phần các traders đều hơi giống với hình ảnh những kẻ liều mình trong sòng bạc, theo đuổi một giấc mơ đổi đời no đủ sau một đêm. Đó là thứ gây nghiện, nó ăn sâu vào người các bạn, dụ dỗ các bạn, cho tới khi các bạn muốn thoát ra thì cũng là khi ko còn xu dính túi.[/font]
[font=sans-serif, Arial, Verdana, "Trebuchet MS"]Hãy luôn sống với thực tại, đừng đeo đuổi những “quả to” ở mọi lệnh đàm phán, bởi nó rất hãn hữu khi xuất hiện. Giả dụ bạn có tỉ lệ rủi ro/lợi nhuận là 1:2 hay 1:3 ( số tiền 1 lệnh thua = 1/2 – 1/3 số tiền lệnh thắng ), điều ấy thật hữu hiệu. Tỉ lệ ấy là tiêu chuẩn nhà nghề rồi ấy, bạn chẳng nhu yếu phải tham lam hơn ( trừ lúc bạn nhìn nhận khách quan rằng cơ hội vẫn còn phổ quát, giả dụ vậy hãy nằm lặng hưởng thụ ).[/font]
[font=sans-serif, Arial, Verdana, "Trebuchet MS"]Thật khó để biết lúc nào nên thoát một tình trạng, thoát sớm thì nuối tiếc, thoát muộn thì ăn năn, nhưng chúng ta không người nào có thể sắm đáy và bán đỉnh phải không? Điều chúng ta cần ở đây là sự hợp lí, ý tôi là giả dụ các bạn đang có tỉ lệ rủi ro/lợi nhuận là 1/2 hay 1/3 mà thấy thị trường có vẻ không còn đi được xa, ta chốt lệnh và thu tiền về và tiếp tục “rình” thôi. Chúng ta ko sợ mất thời cơ ( thị trường xoành xoạch sẽ cho chúng ta thời cơ ), điều chúng ta sợ là mất tiền ( chẳng người nào cho ta tiền cả, trừ 2 cụ thân sinh ).[/font]
[font=sans-serif, Arial, Verdana, "Trebuchet MS"]đàm phán forex trong ngày và lối đánh scalping ( đánh nhanh, thương lượng tìm đi bán lại liên tiếp )[/font]
[font=sans-serif, Arial, Verdana, "Trebuchet MS"]Với ý kiến của tôi thì, các bạn nên tránh xa kiểu thương lượng này. Hồi mới tham dự vào thị trường Forex, tôi cũng scalping, rất điên cuồng ( sau kết quả rất ấn tượng lúc chơi demo, trong khoảng tài khoản 3.000$ lên 11.000$ trong 6 ngày ). Khi đó tôi nghĩ đó là cách nhanh nhất để kiếm được phổ biến tiền. Kết quả thì các bạn cũng có thể đoán ra, tôi đã làm cháy phổ thông tài khoản. Tệ hơn nữa, nó làm tôi hay bực dọc, bao tay lúc tụ hội ngồi trước máy tính cả ngày để vào lệnh, thức đêm dậy sớm vì ko muốn bỏ lỡ bất kì nhịp chuyển di nào của thị phần.[/font]
[font=sans-serif, Arial, Verdana, "Trebuchet MS"]Đây là một lỗi rất nguy hiểm, nó làm các bạn cháy account cực kì nhanh, và các bạn thì chẳng học thêm được gì mấy qua những lần tương tự. Những người mới tham gia đều đặn mắc phải sai trái này, và họ một là chuyển sang theo dõi – đàm phán với khuông thời gian to hơn (H4,D1,W1), vào lệnh chọn lọc hơn ( 3-4 lệnh/tháng chả hạn ), hai là họ bỏ cuộc sau lúc mất quá đa dạng tiền.[/font]
[font=sans-serif, Arial, Verdana, "Trebuchet MS"]phối hợp phổ thông phương pháp – hệ thống giao dịch[/font]
[font=sans-serif, Arial, Verdana, "Trebuchet MS"]lúc tham dự những buổi họp offline của rộng rãi câu lạc bộ trading, tôi thấy mọi người có rất nhiều chiến thuật thương lượng, không ít các con robots với code khác nhau, rất nhiều. Cực nhiều chiến thuật được quảng cáo, không ít robots được bán ra với hứa đầy thú vị tuy vậy trên thực tại, phổ thông khả năng là các bạn đang phao phí thời gian và tiền nong của mình vào các thứ ko tuyệt vời.[/font]
[font=sans-serif, Arial, Verdana, "Trebuchet MS"]Hãy tậu một phương pháp mà các bạn cảm thấy tin tưởng, bỏ tiền ra học nó, thử nó một cách nghiêm túc và bền lâu, đừng sờn lòng quá sớm với các kết quả không như mong chờ. Đừng phối hợp rộng rãi phương pháp lại với nhau, mỗi công nghệ đều có một triết lý giao dịch riêng của nó, việc phối hợp lại ko làm nó tốt hơn.[/font]
[font=sans-serif, Arial, Verdana, "Trebuchet MS"]tự túc và tự phụ[/font]
[font=sans-serif, Arial, Verdana, "Trebuchet MS"][Image: xApI_G6eEy0QpOP4Dr5ErLBFoSNNNkxA61fo7I-S...2ByoP5CAJt][/font]
[font=sans-serif, Arial, Verdana, "Trebuchet MS"]2 điều này cũng hiểm nguy như thằng tham lam như trên vậy. Phổ biến traders bị mắc phải lỗi này. Một người anh của tôi có nói rằng : “may cho em vì khi bắt đầu em bị mất tiền, tốt hơn là kiếm được rộng rãi ngay từ đầu.”[/font]
[font=sans-serif, Arial, Verdana, "Trebuchet MS"]Xem thêm: indicator là gì[/font]
[font=sans-serif, Arial, Verdana, "Trebuchet MS"]Quả đúng vậy, giả dụ các bạn kiếm được tiền (nhiều) từ khi mới thao tác vào thị phần này, phổ quát khả năng các bạn sẽ trở thành tự túc và tự cao. Bạn sẽ khó nghe theo lời khuyên của người khác, khó chấp nhận sai lầm của mình, …[/font]
[font=sans-serif, Arial, Verdana, "Trebuchet MS"]Điều ta cần ở đây là sự khiêm tốn. Những traders huyền thoại như Livermoore, Buffett, … đều khuyên các bạn nên giữ kín kế hoạch đàm phán, các lệnh thương lượng của mình. Tôi rất thích Livermoore, ông luôn giữ tim im về các đầu cơ của ông. Giả dụ ông thắng, lúc đó ông đã làm đúng, nếu như ông thua, có nghĩa ông đã làm sai. Vì sao phải than phiền, tại sao phải giải thích?[/font]
[font=sans-serif, Arial, Verdana, "Trebuchet MS"]Một khi các bạn chia sẻ điều này với người khác, các bạn sẽ có nguy cơ để những xúc cảm ( đến từ người khác và chính bản thân các bạn ) chen vào công việc của bạn. Nếu như ban đang kiếm được tiền trong khoảng thị trường này, hãy cứ sống khiêm tốn và đừng khoe khoang với người nào, các con phố thành công của bạn sẽ vẫn còn rất dài phía trước …[/font]
[font=sans-serif, Arial, Verdana, "Trebuchet MS"]Có 1 câu kể khá hay, tôi ko nhớ là của ai, như sau : khi bạn khởi đầu khoe khoang là mình tài ba, vĩ đại ra sao thì thị trường hình như có hấp lực nào đó kéo bạn xuống đất trong nỗi xót xa, tủi hờn”.[/font]
[font=sans-serif, Arial, Verdana, "Trebuchet MS"]Theo dõi và đàm phán các cặp tiền tệ “lạ”[/font]
[font=sans-serif, Arial, Verdana, "Trebuchet MS"]Ông thầy tôi có lần chia sẻ, ông mới bị mất 1 khoản tiền kha khá cho cặp GBP-NZD, cặp mà ông chẳng chơi bao giờ cả. Một trader với hơn 10 năm kinh nghiệm, thi thoảng cũng mắc những lỗi như vậy.[/font]
[font=sans-serif, Arial, Verdana, "Trebuchet MS"]Tôi khuyên bạn nên đàm phán các cặp tiền tệ chính, chúng là tốt nhất rồi. Chẳng có lí do gì để bạn theo dõi 20-30+ cặp tiền tệ khác nhau, bởi lẽ các cặp tiền tệ chính cùng thêm thị trường vàng, bạc, dầu kiên cố sẽ cho bạn cực nhiều cơ hội mỗi tháng, hãy tụ họp theo dõi chúng.[/font]
[font=sans-serif, Arial, Verdana, "Trebuchet MS"]không ít traders nghĩ rằng, hãy theo dõi càng đa dạng cặp tiền tệ càng tốt, điều này giúp ta có thêm thật nhiều thời cơ để làm giàu. Nhưng một lúc bạn ko hiểu về 1 cặp tiền tệ, ko có 1 thời gian đủ dài theo dõi sát sao và hình thành “cảm giác” đối với chúng, bạn sẽ có nguy cơ rủi ro rất cao khi thương lượng 1 cặp tiền tệ “lạ”.[/font]
[font=sans-serif, Arial, Verdana, "Trebuchet MS"]nghĩ suy quá phổ quát[/font]
[font=sans-serif, Arial, Verdana, "Trebuchet MS"]Đây là điều cuối của bài viết này. Không ít traders thích đàm phán liên tiếp, ngắm bảng điện tử cả ngày, để ý đến đủ mọi thứ miễn là nó can hệ đến công tác giao dịch của họ. Họ sẽ có cảm giác “kiểm soát” được thị phần, “đọc vị” được thị phần, …[/font]
[font=sans-serif, Arial, Verdana, "Trebuchet MS"]Có thể bạn quan tâm: review sàn hotforex[/font]
[font=sans-serif, Arial, Verdana, "Trebuchet MS"]Vâng, nếu như các bạn yêu mến công việc này đến thế, tôi cũng xin không có ý kiến gì. Điều tôi muốn nói ở đây là, chúng chẳng hề là sự chọn lựa tốt lắm ( chí ít là với tôi ). Hãy luôn nhớ rằng các bạn không thể kiểm soát được thị trường, điều các bạn cần làm là kiểm soát bản thân mình, nỗ lực giữ tâm tưởng và hiện trạng của bạn luôn ở mức “trung tính”. Ngài thị trường chẳng bao giờ để ý bạn nghĩ gì, các bạn nhận thấy ra sao, hay những đồng bạc bạn đưa vào có giá trị và ý nghĩa thế nào với bạn …[/font]
[font=sans-serif, Arial, Verdana, "Trebuchet MS"]Việc nghĩ suy quá phổ biến khiến bạn khó đưa ra quyết định đàm phán hơn, hãy có cho mình một kế hoạch đơn giản (nhưng hiệu quả) với những gạch đầu dòng cụ thể, lúc các nguyên tố cấu thành nên 1 cơ hội kiếm tiền, các bạn vào lệnh, ngay sau ấy tắt máy tính đi và chờ tới sáng hôm sau mở lên xem diễn biến giá. Hãy giữ mọi việc đơn giản (và tinh tế).[/font]

Forum Jump: